Câu hỏi thế chấp căn hộ chung cư

Câu hỏi:

Cháu Nguyễn Văn A chưa thành niên (12 tuổi), có mẹ là Bà B, đại diện ký tên trên Hợp đồng mua bán căn hộ chung cư trong Dự án X (Dự án hiện đang tiến hành xây dựng). Nay Bà B muốn thế chấp căn hộ chung cư này tại Ngân hàng để mua chính căn hộ đó thì có được không? Làm thế nào để có thể thế chấp được?

mua-can-ho-bang-hop-dong-uy-quyen

ASN trả lời

Trong trường hợp này do cháu Nguyễn Văn A chưa thành niên (12 tuổi) nên theo Khoản 1 Điều 141 BLDS 2005 và Điều 73 Luật Hôn nhân gia đình năm 2014, Cha Mẹ của A là người đại diện theo pháp luật khi giao kết hợp đồng thế chấp.

Cha mẹ của A có thể dùng Căn hộ chung cư trong Dự án đầu tư xây dựng nhà ở để thế chấp dưới hình thức nhà ở hình thành trong tương lai tại Ngân hàng để mua chính căn hộ đó vì theo Điều 2 Thông tư 01/2014/TTLT-NHNN-BXD-BTP-BTNMT, cá nhân mua nhà ở hình thành trong tương lai của Doanh nghiệp kinh doanh bất động sản trong dự án đầu tư xây dựng nhà ở và thế chấp để vay vốn mua chính nhà ở đó. Ngoài ra, Bà A có thể thế chấp căn hộ chung cư này dưới hình thức Quyền tài sản phát sinh từ Hợp đồng mua bán căn hộ chung cư theo Thông tư 08/2014/TT-BTP.

Cơ sở pháp lý:

  • Điều 2 Thông tư 01/2014 /TTLT-NHNN-BXD-BTP-BTNMT;
  • Mục 2 Điều 1 Thông tư 08/2014/TT-BTP;
  • Khoản 1 Điều 141 BLDS 2005 và Điều 73 Luật Hôn nhân gia đình năm 2014;

Văn phòng công chứng Châu Á (ASN)

Mọi câu hỏi bạn có thể gửi đến Văn phòng công chứng Châu Á – Số 44 Võ Văn Tần, phường 6, quận 3, tp Hồ Chí Minh – điện thoại liên lạc: 08.39 300 903 – Email: info@congchungchaua.com.vn – Chúng tôi sẽ cố gắng trả lời câu hỏi của bạn trong thời gian sớm nhất

24 / 12 / 2015

Trả lời

Thư điện tử của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *