Câu hỏi thế chấp bất động sản – ngày 07/05/2015

Câu hỏi:

Ông A có quyền sử dụng đất tại tỉnh Bình Dương và Căn nhà tại TPHCM. Ông A muốn thế chấp hai bất động sản này để vay vốn. Vậy có thể đưa hai bất động sản để làm thành một hợp đồng thế chấp được không?

The-chap-tai-san

ASN Trả lời:

Không. Phải tách thành hai hợp đồng thế chấp. Việc công chứng Hợp đồng thế chấp quyền sử dụng đất tại tỉnh Bình Dương phải được công chứng tại Tổ chức hành nghề công chứng tại tỉnh Bình Dương hoặc chứng thực tại UBND xã nơi có đất. Đối với căn nhà (quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất) tại TPHCM phải được công chứng tại Tổ chức hành nghề công chứng tại TPHCM.

Cơ sở pháp lý: Điều 42 và Điều 54 Luật Công chứng năm 2014, Khoản 3 Điều 167 Luật Đất đai năm 2013; Điều 5 Nghị Định 23/2015/NĐ-CP

(Việc trả lời dựa trên thông tin do người hỏi cung cấp, mang tính chất tham khảo)

Văn phòng công chứng Châu Á (ASN)

Mọi câu hỏi bạn có thể gửi đến Văn phòng công chứng Châu Á – Số 44 Võ Văn Tần, phường 6, quận 3, tp Hồ Chí Minh – điện thoại liên lạc: 08.39 300 903 – Email: info@congchungchaua.com.vn. Chúng tôi sẽ cố gắn trả lời câu hỏi của bạn trong thời gian sớm nhất

24 / 12 / 2015

Trả lời

Thư điện tử của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *