Câu hỏi công chứng – Thế chấp tài sản

“Khách hàng hiện có tài sản thế chấp là một căn nhà đã có sổ hồng cũ (Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở). Tuy nhiên, hiện nay, căn nhà đang được cải tạo, xây dựng mới. Khách hàng đã được cơ quan có thẩm quyền cấp Giấy phép xây dựng. Vậy khi Thế chấp tài sản, ngân hàng có thể nhận thế chấp Căn nhà theo hiện trạng cũ, ghi trên Giấy chứng nhận không hay làm thế nào?”

The-chap-tai-san

ASN trả lời:

Ngân hàng có thể lập hợp đồng Thế chấp tài sản :

  • Quyền sử dụng đất theo điểm g khoản 1 Điều 179 và điểm d khoản 2 Điều 174 Luật Đất đai năm 2013;
  • Hoặc Quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất hình thành trong tương lai theo quy định tại khoản 2 Điều 320 Bộ luật Dân sự 2005, Điều 4 Nghị định số 163/2006/NĐ-CP ngày 29/12/2006 (Đã sửa đổi, bổ sung) của Chính phủ về giao dịch bảo đảm; Khoản 5 Điều 3 và Điều 10 Thông tư liên tịch số 20/2011/TTLT-BTP-BTNMT.

(Việc trả lời dựa trên thông tin do người hỏi cung cấp, mang tính chất tham khảo)

Văn phòng công chứng Châu Á (ASN)

Mọi câu hỏi bạn có thể gửi đến Văn phòng công chứng Châu Á – Số 44 Võ Văn Tần, phường 6, quận 3, tp Hồ Chí Minh – điện thoại liên lạc: 08.39 300 903 – Email: info@congchungchaua.com.vn – Chúng tôi sẽ cố gắng trả lời câu hỏi của bạn trong thời gian sớm nhất

24 / 12 / 2015

Trả lời

Thư điện tử của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *